Cáp quang Multimode là gì? Vì sao cáp Multimode ngày càng được sử dụng rộng rãi trong đời sống

      6

Cùng cùng với sự trở nên tân tiến vượt bậc của công nghệ thông tin như hiện nay, nhu cầu về đường dẫn mạng cũng không xong xuôi gia tăng. Bởi vì thế mạng cáp quang càng ngày càng được sử dụng thịnh hành hơn vào các loại hình như: internet cáp quang, truyền hình cáp… Vậy các bạn có biết cáp quang đãng Multimode là gì?, cùng tìm hiểu cụ thể hơn về dòng sản phẩm này qua phần nhiều nội dung share sau đây.

Cáp quang Multimode là gì?

Như vẫn biết, cáp quang đãng là sợi truyền dẫn biểu hiện quang – ánh sáng phổ biến nhất hiện giờ được sản xuất từ gai thủy tinh/ plastic có chức năng truyền tải dữ liệu rất tốt. Thiết yếu thì thế, đã có tương đối nhiều doanh nghiệp, công ty sử dụng sản phẩm này ship hàng truyền tải dữ liệu từ văn phòng mang lại khu nhà máy với khoảng cách lên đến 20km.

Cáp quang quẻ Multimode là gì? vày sao cáp Multimode càng ngày càng được thực hiện rộng rãi 

Cáp quang quẻ Multimode được nghe biết là các loại cáp quang gồm thể chuyển đổi tín hiệu điện chạy xe trên cáp đồng sang biểu thị quang – ánh sáng và ngược lại. Thành phầm này hiện nay đang được rất nhiều người ưu thích bởi độ nhạy cảm cao cùng sở hữu kỹ năng uốn cong tốt.

Sợi quang Multimode được thiết kế theo phong cách vô cùng đặc biệt với kỹ năng truyền cài đặt cùng lúc cha loại tia sáng, bao gồm: Axial Mode, High Order Mode, Low Order Mode. Hiện tại nay, bao gồm hai các loại sợi Multimode phổ biến, đó bao gồm là:

  • Sợi quang chiết suất bậc: Đây là một số loại sợi có lõi đồng bộ chiết suất n1 và lớp phản bội xạ ánh sáng chiết suất n2. Bởi vì sợi quang tách suất bậc Multimode chịu tác động của hiện tượng lạ tán sắc đề nghị không được sử dụng rộng rãi trong các hệ thống mạng.
  • Sợi quang tách suất đổi khác có phần lõi sợi  được phối kết hợp từ các lớp thủy tinh gồm chiết suất n1, n2, n3... Khác nhau. Vì chưng chiết xuất lớp thủy tinh phía bên trong cao hơn phần ngoài nên nhiều loại sợi quang này sử dụng phổ biến trong khối hệ thống mạng hiện tại nay.

Các nhiều loại cáp quang quẻ Multimode thông dụng hiện tại nay 

Nếu search hiểu chi tiết về Cáp quang Multimode là gì?, chúng ta có thể nhận thấy hiện nay thị trường sẽ phân phối những dòng cáp OM1, OM2, OM3, OM4 cùng OM5. Vậy những thành phầm này có đặc điểm gì trông rất nổi bật và được ứng dụng như thế nào, cùng tìm hiểu qua nội dung share dưới phía trên hoặc tìm hiểu thêm tại website: https://capthongtin.com/.

Cáp OM1

Cáp quang quẻ multimode OM1 có kích thước lõi là 62,5/125, đi kèm với áo khoác màu cam. Một số loại cáp này rất có thể hỗ trợ 10 Gigabit Ethernet, đôi khi được sử dụng thịnh hành được sử dụng thịnh hành với chiều dài lên tới 33 mét.

Cáp OM2

Cáp quang multimode OM2 cũng mặc áo color cam và thực hiện đèn LED như OM1, tuy vậy loại cáp này còn có kích thước nhỏ dại hơn khoảng chừng 50/125. Cáp OM2 hỗ trợ tối nhiều 10 Gigabit Ethernet, chiều lâu năm 82 mét, dẫu vậy nếu mày mò kỹ cáp quang multimode các bạn sẽ thấy sản phẩm thường được sử dụng cho các ứng dụng 1 Gigabit Ethernet.

Cáp OM3

Cáp quang multimode OM2 có kích cỡ lõi là  50/125  được tối ưu hóa mang đến thiết bị dựa vào lase, đi kèm theo với áo khoác màu nước Aqua. Sản phẩm này rất có thể hỗ trợ 10, 40, 100 Gigabit Ethernet với chiều dài lên tới 300 mét, tuy vậy phổ biến đổi nhất vẫn là 10 Gigabit.

Đâu là lý do khiến nhiều người lựa lựa chọn sử dụng  cáp quang Multimode?

Cáp quang quẻ multimode OM4

Cáp quang multimode OM4 được ứng dụng rộng rãi cho truyền laze VSCEL và  cùng một chiếc áo khoác bên ngoài aqua đặc biệt quan trọng như OM3. Nhiều loại cáp này có thể chạy 40/100GB lên đến mức 150 mét trải qua đầu nối  MPO, đồng thời cho phép cho phép khoảng cách liên kết 10 Gbit/s lên tới 550m.

Cáp quang quẻ Multimode OM5

Cáp quang đãng multimode OM5 là một số loại sợi đa mode tiên tiến nhất hiện nay, còn được nghe biết với cái tên WBMMF. Cáp OM5 khoác áo màu xanh lá cây lá cây làm trách nhiệm hỗ trợ  tư kênh WDM ở tốc độ tối thiểu 28gbp thông qua cửa sổ 850-953nm.

Đâu là lý do khiến cho nhiều tín đồ lựa lựa chọn sử dụng  cáp quang Multimode?

Nếu dành thời gian mày mò Cáp quang quẻ Multimode là gì?, fan dùng rất có thể nhận thấy các loại cáp này được vận dụng khá thịnh hành trong đời sống hàng ngày. Đó đó là bởi thành phầm đang tải rất nhiều ưu thế nổi trội, rõ ràng như sau:

  • Khi sử dụng cáp quang Multimode, bạn dùng  hoàn toàn có thể gửi nhiều dữ liệu cùng một lúc  mà không xẩy ra nhiễu.
  • Cáp quang quẻ Multimode hoàn toàn có thể hỗ trợ nhiều giao thức truyền dữ liệu như: Infiniband, Ethernet, Internet. Bởi vì thế một số loại cáp này được ứng dụng rộng rãi làm xương sinh sống của một loạt các ứng dụng có mức giá trị cao.
  • Cáp quang đãng Multimode có form size lõi sợi lớn, dung sai căn chỉnh tốt dễ ợt làm vấn đề hơn với những thành phần quang học tập khác. Đặc biệt, giá thành vận hành và duy trì ít hơn so với gai quang solo dây cáp.

Lời kết

Hy vọng rất nhiều thông tin share trong nội dung bài viết có thể giúp cho bạn đọc nắm rõ hơn về tư tưởng Cáp quang quẻ Multimode là gì?. Đây là giữa những loại cáp đa mode có tính vận dụng cao cho kỹ năng truyền thiết lập đạt được vận tốc 10 Gbit/s tùy theo khoảng cách theo yêu cầu của trung tâm dữ liệu LAN.