Hàng khuyến mãi không thu tiền

      33
Các vẻ ngoài khuyến mại đều đề xuất được cơ quan quản lý nhà nước về dịch vụ thương mại chấp thuận có nghĩa là phải đk với Sở công thương những sản phẩm đó.

Bạn đang xem: Hàng khuyến mãi không thu tiền

Hạch toán hàng tặng ngay như cầm cố nào tuân hành các phương tiện của pháp luật? Hàng tặng không thu tiền phải thường khiến kế toán lúng túng trong việc hạch toán nếu chưa có kinh nghiệm. Nội dung bài viết dưới đây vẫn hướng dẫn cụ thể cách hạch toán sản phẩm khuyến mại phục vụ cho sản xuất, marketing hàng hóa, dịch vụ theo Thông tư 133 và 200.

1. Phía dẫn phương pháp hạch toán hàng khuyến mãi

Đối với bên bán

Bên bán mua sắm và chọn lựa hóa hoặc thành phầm do bên chào bán tự sản xuất áp dụng vào mục đích tặng kèm thì khi xuất sản phẩm, hàng hóa:

– giả dụ xuất thành phầm để tặng thêm không thu tiền, ko kèm theo điều kiện khi mua:

Nợ TK 641 – bỏ ra phí bán sản phẩm (nếu hạch toán theo Thông tứ 200)Nợ TK 6421 (nếu hạch toán theo Thông tư 133)Có TK 155, 156.

– giả dụ xuất mặt hàng hóa, thành phầm không thu tiền với kèm theo điều kiện khi nhấn hàng khuyễn mãi thêm thì kế toán cần phân chia số chi phí để được tính doanh thu cho cả hàng hóa, sản phẩm khuyến mại, cực hiếm hàng khuyến mãi được tính vào giá chỉ vốn sản phẩm bán.

– Khi triển khai xuất bán hàng hóa, thành phầm khuyến mại, kế toán ghi thừa nhận giá trị hàng hóa khuyến mại:

Nợ TK 632 – giá chỉ vốn hàng bánCó TK 155, 156 – chi tiêu sản xuất, giá bán vốn hàng hóa

– lúc ghi nhận doanh thu của hàng tặng thêm trên cơ sở phân bổ số tiền thu được cho các sản phẩm, sản phẩm & hàng hóa được chào bán và mặt hàng khuyến mại, kế toán ghi:

Nợ TK 111, 112, 131,…Có TK 511 – Doanh thu bán sản phẩm và cung ứng dịch vụCó TK 3331 – Thuế GTGT đề nghị nộp (nếu có).

*

Hướng dẫn hạch toán mặt hàng khuyến mại.

Xem thêm:

Đối với bên mua

Bên mua, khi nhận ra hàng khuyến mại, kế toán tài chính hạch toán:

Nợ TK 156 – sản phẩm hóaCó TK 711 – quý hiếm hàng khuyến mãi

Khi phản ảnh giá vốn sản phẩm hóa, kế toán hạch toán:

Nợ TK 632Có TK 156

Đối với mặt đại lý, nhà phân phối

Trường hợp doanh nghiệp lớn có vận động thương mại được nhận hàng hóa từ bên sản xuất, bày bán để tặng thêm cho khách hàng hàng:

Khi nhận hàng của nhà sản xuất: theo dõi chi tiết số lượng mặt hàng trong hệ thống thống trị nội bộ.Khi ngừng chương trình khuyến mại, nếu chưa phải hoàn trả hàng khuyến mãi kèm theo chưa thực hiện thì kế toán ghi:Nợ TK 156 – hàng hóaCó TK 711 – thu nhập cá nhân khác.

2. Hàng tặng không thu chi phí có phải lập hóa solo không?

Căn cứ theo Điểm a, Khoản 3, Điều 5, Thông tư 119/2014/TT-BTC, fan bán phải lập hóa đối kháng khi bán sản phẩm hóa, cung ứng dịch vụ, bao gồm cả trường hòa hợp hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho mục tiêu khuyến mại, mặt hàng mẫu, quảng cáo,… trừ trường phù hợp hàng hóa luân chuyển nội cỗ để liên tục quá trình sản xuất.

*

Hàng ưu đãi vẫn phải lập hóa đơn.

3. Hàng khuyến mại có chịu đựng thuế GTGT không?

Căn cứ theo Khoản 5, Điều 7, Thông bốn 219/TT-BTC:

“5. Đối cùng với sản phẩm, sản phẩm hóa, dịch vụ dùng làm khuyến mại theo chế độ của lao lý về thương mại, giá chỉ tính thuế được xác minh bằng ko (0); trường vừa lòng hàng hóa, dịch vụ dùng làm khuyến mại tuy thế không tiến hành theo công cụ của lao lý về dịch vụ thương mại thì bắt buộc kê khai, tính nộp thuế như mặt hàng hóa, dịch vụ dùng làm tiêu sử dụng nội bộ, biếu, tặng, cho.”

Như vậy, nếu như hàng hóa khuyến mãi kèm theo không thu tiền thì doanh nghiệp cần phải xuất hóa đơn cho hàng khuyến mãi kèm theo và số chi phí trên hóa solo ghi như sau:

Nếu hàng hóa khuyến mãi kèm theo thực hiện theo hình thức của quy định về thương mại dịch vụ thì giá bán tính thuế khẳng định bằng 0.Nếu sản phẩm hóa khuyến mãi kèm theo không vận dụng theo quy định luật pháp về dịch vụ thương mại thì kê khai như trường đúng theo hàng hóa, sản phẩm ship hàng cho biếu tặng.

Trên đây là cách hạch toán hàng bộ quà tặng kèm theo theo quy định của bộ Tài Chính. Kế toán doanh nghiệp cần lưu ý 3 trường vừa lòng hạch toán đối với bên bán, bên mua và bên đại lý/nhà bày bán để hạch toán đúng quy định.

CÔNG TY PHÁT TRIỂN CÔNG NGHỆ THÁI SƠN